Một số quy định về phí quản lý tòa nhà chung cư bạn nên biết?

Một số quy định về phí quản lý tòa nhà chung cư

Bên cạnh những chi phí phải trả cho việc mua nhà thì khách hàng còn phải đóng thêm các khoản tiền khác về phí quản lý tòa nhà chung cư. Vấn đề này khách hàng vô cùng quan tâm và có nhiều thắc mắc. Phí quản lý tòa nhà chung cư là một khoản phí cư dân phải đóng thường xuyên. Vì vậy, đây không phải là một khoản tiền nhỏ. Vậy chi phí này được tính như thế nào và quy định ra sao? Sau đây, G6land.net sẽ cung cấp thêm các thông tin chi tiết cho các bạn để giải quyết các thắc mắc.

Hãy cùng chúng tôi theo dõi bài viết nhé!

MỌI CHI TIẾT XIN LIÊN HỆ HOTLINE TƯ VẤN KHÁCH HÀNG 24/7

0979.614.709

QUY ĐỊNH VỀ CHI PHÍ QUẢN LÝ TÒA NHÀ CHUNG CƯ

phi-quan-ly-can-ho-chung-cu

Phí quản lý tòa nhà chung cư

Quy định về phí quản lý tòa nhà chung cư là vấn đề đang nổi cộm hiện nay. Đây là vấn đề gây tranh cãi rất nhiều của các hộ cư dân. Vấn đề này được quy định tại Điều 106 Luật nhà ở năm 2014 như sau:

GIÁ DỊCH VỤ QUẢN LÝ TÒA NHÀ CHUNG CƯ

gia-dich-vu-phi-quan-ly-toa-nha-chung-cu

Giá dịch vụ phí quản lý tòa nhà chung cư

Gía dịch vụ về phí quản lý tòa nhà chung cư được quy định tại Điều 106 Luật nhà ở năm 2014. 

Khoản 1:

Việc xác định chi phí quản lý tòa nhà chung cư, vận hành tòa nhà chung cư phải đảm bảo công khai, minh bạch và căn cứ vào nội dung các công việc cần quản lý vận hành, dịch vụ sử dụng đối với từng loại nhà chung cư.

Khoản 2:

Giá dịch vụ quản lý vận hành tòa nhà chung cư không bao gồm kinh phí bảo trì phần sở hữu chung, chi phí trông giữ xe, chi phí sử dụng nhiên liệu, năng lượng, nước sinh hoạt, dịch vụ truyền hình, thông tin liên lạc và các chi phí dịch vụ khác phục vụ cho việc sử dụng riêng của chủ sở hữu, người sử dụng nhà chung cư.

Khoản 3

Đối với nhà chung cư có nhiều chủ sở hữu thì giá dịch vụ quản lý vận hành nhà chung cư được quy định như sau:

a) Trường hợp chưa tổ chức được Hội nghị nhà chung cư lần đầu thì giá dịch vụ quản lý vận hành nhà chung cư thực hiện theo thỏa thuận trong hợp đồng mua bán, thuê mua nhà ở;

b) Trường hợp đã tổ chức được Hội nghị nhà chung cư thì giá dịch vụ quản lý vận hành nhà chung cư do Hội nghị nhà chung cư quyết định.

Khoản 4

Đối với nhà chung cư có một chủ sở hữu thì giá dịch vụ quản lý nhà chung cư được thực hiện theo thỏa thuận giữa chủ sở hữu và người sử dụng nhà chung cư;

Trường hợp nhà chung cư thuộc sở hữu nhà nước thì giá dịch vụ quản lý nhà chung cư được thực hiện theo quy định tại khoản 5 Điều này.

Khoản 5

Ủy ban nhân dân cấp tỉnh có trách nhiệm ban hành khung giá dịch vụ quản lý vận hành nhà chung cư để áp dụng cho các trường hợp sau đây:

a) Thu kinh phí quản lý tòa nhà chung cư thuộc sở hữu nhà nước trên địa bàn;

b) Làm cơ sở để các bên thỏa thuận trong hợp đồng mua bán, hợp đồng thuê mua nhà ở hoặc trong trường hợp có tranh chấp về giá dịch vụ giữa đơn vị quản lý vận hành nhà chung cư với chủ sở hữu, người sử dụng nhà chung cư.

Trường hợp không thỏa thuận được giá dịch vụ quản lý vận hành nhà chung cư thì áp dụng mức giá trong khung giá dịch vụ do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh ban hành.

NGUYÊN TẮC QUẢN LÍ VÀ SỬ DỤNG TÒA NHÀ CHUNG CƯ

phi-quan-ly-toa-nha-chung-cu

Phí quản lý tòa nhà chung cư

Nguyên tắc quản lí và sử dụng quản li tòa nhà chung cư được quy định tại khoản 2,3 và 4 tại Luật Nhà ở hiện hành. Các kinh phí về quản lí được đóng theo sự thỏa thuận giữa 2 bên và được áp dụng theo các nguyên tắc quản lí theo pháp luật. Một số quy định rõ ràng như sau:

Khoản 2

Việc quản lý, sử dụng nhà chung cư phải tuân thủ nội quy quản lý, sử dụng của từng nhà chung cư, quy định của pháp luật về nhà ở, Quy chế này và pháp luật có liên quan.

Khoản 3

Việc đóng kinh phí quản lý vận hành nhà chung cư được thực hiện theo thỏa thuận giữa chủ sở hữu, người sử dụng nhà chung cư với đơn vị quản lý vận hành trên cơ sở các quy định của pháp luật về nhà ở.

Việc sử dụng kinh phí quản lý vận hành, kinh phí bảo trì phần sở hữu chung của nhà chung cư phải bảo đảm đúng mục đích, công khai, minh bạch, theo đúng quy định của pháp luật về nhà ở và Quy chế này; việc đóng góp các khoản phí, lệ phí trong quá trình sử dụng nhà chung cư phải tuân thủ các quy định của pháp luật.

Khoản 4

Chủ sở hữu, người sử dụng nhà chung cư phải đóng kinh phí bảo trì, kinh phí quản lý vận hành, kinh phí hoạt động của Ban quản trị nhà chung cư và các khoản phí, lệ phí khác trong quá trình sử dụng nhà chung cư theo quy định của Quy chế này và pháp luật có liên quan;

Phải chấp hành nội quy quản lý, sử dụng nhà chung cư, quy định của pháp luật về nhà ở, Quy chế này và pháp luật có liên quan trong quá trình quản lý, sử dụng nhà chung cư.

Căn cứ vào các quy định về phí quản lý tòa nhà chung cư để các chủ đầu tư phải đưa ra các chi phí phù hợp nhất. Người sử dụng nhà chung cư phải thực hiện đầy đủ các quy định hiện hành. 

Trên đây là một số quy định về phí quản lý tòa nhà chung cư. Khách hàng có thể biết thêm một vài thông tin và Luật hiện hành để có thể giải quyết các trăn trở trên.

MỌI CHI TIẾT XIN LIÊN HỆ HOTLINE TƯ VẤN KHÁCH HÀNG 24/7

0979.614.709

Tìm kiếm Đặt mua